Những giao dịch về nhà ở không có Giấy chứng nhận

Những giao dịch nào về nhà ở thì nhà ở không bắt buộc phải có Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở theo quy định vẫn công chứng, chứng thực được?

24/07/2021 - 16:33 GMT+7
 0  76
Theo dõi DocLuat trên Google News

Theo quy định tại khoản 2 Điều 118 Luật nhà ở năm 2014 có quy định những giao dịch về nhà ở sau đây thì nhà ở không bắt buộc phải có Giấy chứng nhận:

1) Mua bán, thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai;

2) Tổ chức thực hiện tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương;

3) Mua bán, thuê mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước; mua bán, thuê mua nhà ở xã hội, nhà ở để phục vụ tái định cư không thuộc sở hữu nhà nước; bán nhà ở quy định tại khoản 4 Điều 62 của Luật này;

4) Cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở;

5) Nhận thừa kế nhà ở;

6) Chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại được xây dựng trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở bao gồm cả trường hợp đã nhận bàn giao nhà ở từ chủ đầu tư nhưng chưa nộp hồ sơ đề nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận đối với nhà ở đó.

Các giấy tờ chứng minh điều kiện nhà ở tham gia giao dịch quy định tại khoản này thực hiện theo quy định của Chính phủ.

Phản ứng của bạn là gì?

like

dislike

love

funny

angry

sad

wow